Loading...

Popular Posts

Wednesday, April 3, 2013

การเปิดร้านขายไอศกรีมกำไรงามๆ

การเปิดร้านขายไอศกรีมกำไรงามๆ

ออกตัวก่อนนะครับ ไอติมเนี่ยถ้าท่านไปเหมาเค้ามาเเล้วเอามาเเยกขายถ้วยละ 10 บาทท่านก็ยังกำไร 3-5 บาทเลยครับรวม ถั่วนมด้วยเเล้วนะครับ อย่างล่าสุดเนี่ยมีรถเขนไอติม ผ่านมาเเถวบ้านนะครับ ( ต่างหวัด )
ผมสั่งใส่ข้าวเหนียว ใส่ถั่ว ลูกคิด 12 บาทเองครับ มีไอติม 5 ลูกได้ครับข้างล่างเป็นข้าวเหนียวเเละโป๊ะด้วย ไอติม ข้างบนใส่ถั่วราดนม อร่อยเหาะครับ พี่เเกขาย 12 บาท ผมถามเลยนะครับว่า พี่ๆ 12 บาทเีนี่ย กำไรเท่าไหร่พี่เเกบอก 4 บาทผมว่าต้องได้ 5-6 บาทอะเพราะมันไม่มาก
ส่วนใส่ขนมปัง เป็นขนมปังเเบบพับหนะครับเเละใส่ข้าวเหนี่ยวถั่วเเละโป๊ะด้วย ไอ้ติมอีก พี่เเกขาย 10 บาทเคยถามเเกนะครับว่า วันนึ่งนี่ได้กำไรเท่าไหร่เนี่ยพี่เเกเดินขายครับสุดยอดมากยุคนี้ ตอนนี้ปีี 2012 พีีเเกบอกได้กำไร 500-600 บาท เเต่เหนื่อยนะครับ ก็โอเคนะครับ ลองคิดดูนะครับ ถ้าท่านมีพื้นที่เเละมีคนเดินผ่านวันนึง 50-100 คนเนี่ยเอามาตั้งขายหน้า
จัดร้านให้มันหน้าซื้อหน่อย ไม่ต้องมีโต๊ะนั่งหรอกผมว่า ขี้หมู ขี้หมา ได้เเน่ วันละ 100-200 เเถมไม่ต้องเหนื่อยด้วยนะครับ เเต่ถ้าท่านต้องไปเช่าที่เค้าเดือนละ 3000-5000 บาทเนี่ยเหนื่อยครับ เพราะท่านต้องบวกต้นทุนเข้าไปด้วย อย่างขายถ้วยละ 12 บาท ท่านก็ต้องขาย 15 บาท เเต่ผมว่าคุ้นะครับ ถ้าได้ทำเลดีๆ วันนึงอาจจะขายได้หลายถึงทีเดียวเลยนะครับ
ต้นทุนไม่มีอะไรมากครับ
กระบะใส่ไอ้ติม ผมก็เรียกไมุ่ถูก ที่มันกลมๆหนะใส่น้ำเเข็งรอบ 2000-3000 บาทที่ตักไอติม 300-500 บาท เเละเเก้ว ช้อน นมข้นหวาน ถั่ว ลูกคิด ฝอยทอง อะไรพกวนี้ ผมว่าต้นทุนวันนึงไม่ถึง 100 บาทอะเเละไปรับมาอีกเเล้วเเต่ร้านยังไงก็อยู่ได้ครับ กำไร ครึ่งๆเเ่น่นอน เเละยิ่งไป ตอนโรงเรียนเลิกท่านได้ที่ดีๆ สบาย เข้เลยพี่น้อง ดังนั้นผมว่า มันยังเป็นอะไรที่น่าสน หายากนะครับ ของกินอะไรที่กำไรครึ่งเนี่ยตอนนี้หายากมากครับพี่น้อง
ต้นทุนไม่รวมตกเเต่งร้านผมว่าไม่ถึง 5000 บาทอะยิ่งมีหน้าบ้านคนเดินผ่านสบายเเฮเลย เดี๋ยวนี้อะไรจะดีกว่าได้เงินสด หรือว่า ไม่จริง

No comments:

Post a Comment